Bị hại trong vụ án hình sự có quyền yêu cầu giám định thương tật lại khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không?

0
37

Bị hại trong vụ án hình sự có quyền yêu cầu giám định thương tật lại khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác?

Có, bị hại trong vụ án hình sự có quyền yêu cầu giám định thương tật lại khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác.

Quyền này được quy định tại Điều 211 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015, cụ thể như sau:

“Việc giám định lại được thực hiện khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác. Việc giám định lại phải do người giám định khác thực hiện.”

Do đó, nếu bị hại nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác, bị hại có thể:

  • Yêu cầu cơ quan tiến hành tố tụng trưng cầu giám định lại.
  • Tự tiến hành giám định lại và trình kết quả giám định cho cơ quan tiến hành tố tụng.

Cơ quan tiến hành tố tụng có trách nhiệm:

  • Xem xét yêu cầu của bị hại.
  • Ra quyết định về việc trưng cầu giám định lại hay không.

Nếu quyết định trưng cầu giám định lại, cơ quan tiến hành tố tụng sẽ:

  • Chỉ định tổ chức giám định và người giám định.
  • Gửi các tài liệu liên quan cho tổ chức giám định.

Người giám định phải:

  • Tiến hành giám định đúng quy định của pháp luật.
  • Lập kết luận giám định và gửi cho cơ quan tiến hành tố tụng.

Kết luận giám định lại sẽ được sử dụng làm căn cứ để giải quyết vụ án.

Lưu ý:

  • Bị hại chỉ có quyền yêu cầu giám định lại một lần.
  • Chi phí giám định lại do bị hại chi trả.

Ngoài ra, bị hại cũng có thể tham khảo ý kiến của luật sư để được tư vấn và hỗ trợ tốt nhất về quyền lợi của mình.

Dưới đây là một số thông tin liên hệ của các tổ chức giám định thương tật uy tín:

  • Viện Pháp y quốc gia: https://nifm.org.vn/
  • Viện Pháp y khu vực 1: https://www.facebook.com/www.nifm.org.vn/?locale=vi_VN
  • Viện Pháp y khu vực 2: https://ttphapy.medinet.gov.vn/Default.aspx?desktop=1
  • Viện Pháp y khu vực 3: https://www.facebook.com/www.nifm.org.vn/?locale=vi_VN

Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc!

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐỖ GIA VIỆT

Giám đốc - Luật sư:  Đỗ Ngọc Anh
Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Văn phòng luật sư Hải Phòng: Số 102, Lô 14 đường Lê Hồng Phong, Phường Đằng Lâm, Quận Hải An, Hải Phòng.
Điện thoại: 0944 450 105
Email: luatdogiaviet@gmail.com
Hệ thống Website:
www.luatdogiaviet.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino
Bài trướcVì sao học sinh sinh viên không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông?
Bài tiếp theoThời gian gia hạn điều tra vụ án hình sự tối đa là bao lâu?