Hoãn thi hành án do bị bệnh

0
39

Tôi bị Tòa án tuyên phạt 2 năm tù, thời hạn tù tính từ ngày bắt chấp hành bản án. Khi bản án có hiệu lực thi hành, tôi có đơn xin hoãn chấp hành án và được Tòa án cho tôi hoãn chấp hành án nhiều lần vì lý do bị bệnh nặng (theo giám định của Trung tâm giám định pháp y thành phố). Từ khi bản án có hiệu lực đến nay đã được 6 năm, tôi phải làm gì để không chấp hành án và cũng không phải hoãn thi hành án?.

Luật sư hình sự – Công ty luật Đỗ Gia Việt

Điều 57 Bộ luật Hình sự quy định tại khoản 1 như sau: “Đối với người bị kết án cải tạo không giam giữ, tù có thời hạn, chưa chấp hành hình phạt mà lập công lớn hoặc mắc bệnh hiểm nghèo và nếu người đó không còn nguy hiểm cho xã hội nữa, thì theo đề nghị của Viện Kiểm sát, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành toàn bộ hình phạt”. Trường hợp trên, mức hình phạt dưới 3 năm tù, bản án có hiệu lực được 6 năm nên thuộc trường hợp hết thời hiệu thi hành án theo quy định tại Điều 55 Bộ luật hình sự, nếu trong thời gian này người bị kết án không phạm tội mới và không bị truy nã thì không phải chấp hành bản án đã tuyên. Người bị kết án có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định miễn chấp hành hình phạt tù theo quy định của Bộ luật hình sự.

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐỖ GIA VIỆT

Giám đốc - Luật sư:  Đỗ Ngọc Anh
Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Văn phòng luật sư Hải Phòng: Số 102, Lô 14 đường Lê Hồng Phong, Phường Đằng Lâm, Quận Hải An, Hải Phòng.
Điện thoại: 0944 450 105
Email: luatdogiaviet@gmail.com
Hệ thống Website:
www.luatdogiaviet.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino